Nhập khẩu MMTB tạo tài sản cố định

STT
Ngày trả lời
Câu hỏi
  • 17/02/2017
    Tạo tài sản cố định

    Chúng tôi có nhập một thiết bị (trên 30 triệu), nhưng khai báo theo loại hình A12 (vì nó không phải là TSCĐ). Vậy khi khai báo theo loại hình A12, chúng tôi có phải trình bày với Hải quan thêm công văn rằng thiết bị trên dù trên 30 triệu, nhưng không thỏa mãn đầy đủ là TSCĐ không?

    Xem trả lời

  • 15/02/2017
    Mã HS và thủ tục nhập khẩu máy chiên tự động

    Chúng tôi chuyên về sản xuất tôm đông lạnh xuất khẩu. Nhằm nâng cao năng suất nên công ty dự định nhập khẩu máy chiên tự động (loại gas). Loại băng tải, có băng tải loại chất thải tay điều khiển lên xuống. Tên tiếng anh: "Sunmax convenience fryer". Hàng mới 100%, xuất xứ Japan. Mẫu: SM-SF25G Kích thước: 1860R x 2875D x 1960C Dòng điện 3pha 380V/0,64KW

    Phụ tùng kèm theo: 1. Giấy lọc A-12 2. Giấy lọc B-12 3. Màng lọc Sunmax (loại cuộn) 4. Băng tải cho máy chiên chính 5. Băng tải loại thải Chi tiết máy theo link http://www.cbfood-tech.com/product/sunmax.asp. Kính mong tư vấn giúp mã số HS, thuế suất và thủ tục nhập khẩu máy và các phụ tùng kèm theo như trên. Mặt hàng này có phải kiểm tra chất lượng hay không? Chân thành cảm ơn!

    Xem trả lời

  • 14/02/2017
    Nhập khẩu máy móc tạo tài sản cố định theo hình thức đầu tư góp vốn

    Kính chào quý Anh / Chị, Công ty chúng tôi chuẩn bị nhập khẩu lô hàng máy móc tạo tài sản cho một công ty con ở Việt Nam (Công ty mẹ ở Hàn Quốc đầu tư thêm vốn cho công ty bằng máy móc). Công ty con ở Việt Nam nhập khẩu theo hình thức đầu tư tạo tài sản cố định và không phải thanh toán tiền hàng. Như vậy, với hình thức nhập khẩu này, công ty chúng tôi phải làm thủ tục như thế nào? loại hình nào? không thanh toán tiền hàng thì phải khai thế nào? khi thực hiện thủ tục hải quan có cần nộp giấy chứng nhận đầu tư không? Thêm vào đó, nếu công ty chúng tôi muốn được miễn thuế (nhập khẩu) thì có cần phải xin danh mục không? Điều kiện xin danh mục như thế nào? Trường hợp công ty chúng tôi chấp nhận chịu thuế (nhập khẩu) thì có cần phải xin danh mục không? Máy móc của chúng tôi nhập khẩu là máy đã qua sử dụng, nhập khẩu từ Hàn Quốc? Điều kiện nhập khẩu máy móc cũ là như thế nào? Kính mong quý Anh / Chị hỗ trợ. Trân trọng.

    Xem trả lời

  • 13/01/2017
    Máy móc thiết bị tạm nhập-tái xuất chuyển loại hình tiêu thụ nội địa

    Tháng 5 năm 2015, công ty chúng tôi có mượn một cái máy kiểm tra bo mạch điện tử trị giá 50,000 USD từ công ty Unigen Malaysia, ở Malaysia, năm sản xuất 2014, theo hình thức tạm nhập-tái xuất. Nay do nhu cầu sử dụng và sự thỏa thuận của hai bên, Công ty chúng tôi Unigen VN mua lại luôn cái máy này từ công ty Unigen Malaysia thông qua hợp đồng mua bán. Khi làm thủ tục mở tờ khai xin chuyển loại hình cho cái máy đã qua sử dụng này (từ tạm nhập-tái xuất sang tiêu thụ nội địa), thì có áp dụng theo thông tư 23/2015/TT-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ ngày 13/11/2015 không? Ý là có cần gồm một trong các tài liệu sau không: a) 01 bản chính Giấy xác nhận của nhà sản xuất về năm sản xuất và tiêu chuẩn sản xuất của thiết bị đã qua sử dụng phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư này; b) 01 bản chính Chứng thư giám định của một tổ chức giám định quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này về năm sản xuất và tiêu chuẩn sản xuất của thiết bị đã qua sử dụng phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư này. 

    Xem trả lời

  • 25/11/2016
    Nhập Khẩu tạo TSCĐ dây chuyền máy móc quá 10 năm

    Chúng tôi có khách hàng nhập khẩu tạo tài sản cố định lô hàng là dây chuyền máy móc thiết bị đã qua sử dụng, sử dụng trên 10 năm.

    1. Nếu nhập khẩu tạo tài sản cố định theo danh mục miễn thuế thì DN có được phép nhập hệ thống cũ này không?

    2. Hàng hoá có nằm trong quy định của thông tư 23/2015/TT-BKHCN không? 

    Xem trả lời

  • 02/11/2016
    NK máy móc thiết bị qua sử dụng

    Đối tác nước ngoài muốn gửi hàng máy móc thiết bị và phụ tùng đã qua sử dụng cho công ty chúng tôi  để phục vụ sản xuất, hàng xuất xứ Trung Quốc. Xin tư vấn cho công ty trường hợp này (có được nhập khẩu không, nếu được nhập khẩu thì các bước làm thủ tục như thế nào) 

    Xem trả lời

  • 26/10/2016
    Thủ tục nk công cụ, dụng cụ không có động cơ, không sử dụng điện phục vụ sản xuất

    Để phục vụ sản xuất cty chúng tôi có nhập khẩu một lô hàng công cụ, dụng cụ đã qua sử dụng, chi tiết như sau:

    - Máy cắt ( cutting machine), không động cơ, không dùng điện, mã HS tạm áp 8461

    - Máy mài (grinder machine), không động cơ, không dùng điện, mã HS tạm áp 8461

    - Dụng cụ đục rãnh V (notcher),không động cơ, không dùng điện, mã HS tạm áp 8461

    - Bàn mặt đá hoa cương (granite surface plater), mã HS tạm áp 9017.

    Tất cả điều qua sử dụng, có năm sản xuất 2012 và 2013. Đối chiếu với danh mục cấm NK thì những mặt hàng này được phép nhập khẩu. 

    Vậy cty làm thủ tục nhập khẩu cần chuẩn bị giấy phép chuyên ngành gì không?  đối chiếu theo quy định, văn bản nào?

    Xem trả lời

  • 26/10/2016
    Nhập khẩu máy móc tạo tái sản cố định

    Cty tôi dự định nhập móc tạo TSCĐ như sau. Circular weaving machine DS-6/800. Máy mới 100% Mô tả như sau: Shuttle Speed rpm 130-150 Shuttle pcs 6 Weft Insert Speed ppm 780-900 Lay Flat Width cm 45-85 (Best working range) (55-80) Max.Weft Package mm , 100 Weft Density p/in 8-16 Warp Creel pcs 720 Dia.of Web Roll mm, 1200 Main Power hp 5 Layout Space LxWxH m 9.2x2.3x2.9 Dn tôi vốn 100% đầu tư nước ngoài, cho  hỏi chính sách thuế và áp mã HS .

    Xem trả lời

  • 06/10/2016
    Về việc nhập khẩu tại chổ mặt hàng xe nâng tay thấp

    Công ty chúng tôi là doanh nghiệp chế xuất, chúng tôi chuẩn bị nhập khẩu tại chỗ loại hình A12 mặt hàng xe nâng tay thấp (không dùng động cơ) chi tiết như sau: Nhà sản xuất: Meditech (CHINA) Xe nâng tay thấp 2.5 Chiều dài càng nâng:1600mm Độ rộng càng nâng:685mm Kích thước bánh:80mm*70mm/180mm*50mm Chiều cao nâng cao nhất:200mm Chiều cao thấp nhất:85mm Phẩm chất:100% Chúng tôi xin được hỏi mặt hàng như trên có phải kiểm tra chất lượng hay không. Nếu có thì bên xuất khẩu hay bên nhập khẩu làm thủ tục này. Mong phản hồi sớm từ quý hải quan. Trân trọng cảm ơn. 

    Xem trả lời

  • 06/10/2016
    Thanh lý máy móc TSCĐ.

    Công ty đang có kế hoạch thanh lý một số máy móc thiết bị tạo tài sản cố định mục đích nhập đầu tư và số máy móc này được nhập từ năm 2005 & 2007. vá sau khi thanh lý sẽ bán cho một doanh nghiệp có vốn đầu nước ngoài trụ sở doanh nghiệp đặt tại lãnh thổ Việt Nam (bán trong nước). Như vậy khi bán trong nước công ty chúng tối có phải đóng thuế GTGT hay thuế nhập khẩu khi bán những máy đã được 10 (nhập 2005) và một số máy chưa được 10 năm (nhập 2007) không? 

    Xem trả lời