Dán nhãn năng lượng PMD

Câu hỏi: 16964:

Công ty chúng tôi có nhập mặt hàng là : Tủ lạnh công nghiệp & tủ đông công nghiệp về làm hàng mẫu cho công ty (Công ty mở tờ khai phi mậu dịch) . Vậy khi nhập khẩu mặt hàng công ty có phải xin dán nhãn năng lượng & kiểm tra chất lượng nhà nước cho 2 mặt hàng trên không ?

Ngày gửi: 09/05/2016 - Trả lời: 11/05/2016

Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH NEOSYS VIỆT NAM (3603046063)

Địa chỉ: KCN LONG ĐỨC , HUYỆN LONG THÀNH - TỈNH ĐỒNG NAI - Email :

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

1./ Về việc dán nhãn năng lượng:

- Căn cứ khoản 1, 2 Điều 1 Quyết định 51/2011/QĐ-TTg ngày 12/09/2011 của Chính phủ quy định Danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng, áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu và lộ trình thực hiện quy định Lộ trình thực hiện dán nhãn năng lượng:

1. Nhóm thiết bị gia dụng gồm: Đèn huỳnh quang ống thẳng, đèn huỳnh quang compact, chấn lưu điện từ và điện tử cho đèn huỳnh quang, máy điều hòa nhiệt độ, tủ lạnh, máy giặt sử dụng trong gia đình, nồi cơm điện, quạt điện, máy thu hình.

2. Nhóm thiết bị văn phòng và thương mại gồm: Máy phôtô copy, màn hình máy tính, máy in, tủ giữ lạnh thương mại.

Do đó, mặt hàng tủ lạnh gia dụng và công nghiệp đều thuộc hàng hoá dán nhãn năng lượng.

Tuy nhiên, trường hợp hàng hoá nhập khẩu của công ty nhằm mục đích làm mẫu, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp với Tổng cục Năng lượng-Bộ Công thương, 54 Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm, Hà Nội để được hướng dẫn, xem xét về đối tượng dán nhãn năng lượng hàng hóa.

2./ Về việc kiểm tra chất lượng nhà nước:

- Căn cứ Quyết định số 1171/QĐ-BKHCN ngày 27/5/2015 của Bộ Khoa học và Công nghệ về việc công bố Danh mục hàng hóa nhập khẩu phải kiểm tra chất lượng theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia trước khi thông quan thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Khoa học và Công nghệ thì đối với mặt hàng “Tủ lạnh, Tủ đá” có mã HS 8418.10.10, 8418.30, 8418.40, 8418.29.00, 8418.50.19, 8418.50.99 thực hiện việc kiểm tra nhà nước về chất lượng hàng hóa nhập khẩu tại Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng tỉnh, thành phố.

Đề nghị doanh nghiệp tham khảo quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị doanh nghiệp liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được xem xét giải quyết.

Để tham khảo thêm có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn