Nhập khẩu xe nâng cũ

Câu hỏi: 17027:

Công ty chúng tôi chuyên kinh doanh về kho bãi, hiện công ty chúng tôi đang có nhu cầu nhập khẩu xe nâng điện cũ (Electric Battery) từ Châu Âu. Xin hỏi thủ tục hải quan, kiểm tra chuyên ngành...như thế nào?

Ngày gửi: 23/05/2016 - Trả lời: 24/05/2016

Tên doanh nghiệp: Pan Pacific Logistics

Địa chỉ: Lô C2 - KCN Sóng Thần 2 - Tx. Dĩ An - T. Bình Dương - Email : vult@pplog.vn

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Mặt hàng “xe nâng điện đã qua sử dụng” nhập khẩu từ Châu Âu không thuộc diện cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ nên công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóa thông thường khác.

- Căn cứ điểm 3, Phần 5 thuộc trách nhiệm của Bộ Giao thông Vận tải theo Danh mục sản phẩm, hàng hóa phải kiểm tra về chất lượng (Ban hành kèm theo Quyết định số 50/2006/QĐ-TTg ngày 07 tháng 3 năm 2006 của Thủ tướng Chính phủ) thì mặt hàng xe nâng hàng thuộc diện phải kiểm tra chất lượng nhà nước khi nhập khẩu.

- Thủ tục hải quan xuất nhập khẩu thực hiện theo quy định hiện hành tại Điều 16, Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài Chính.

Đề nghị công ty tham khảo quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được xem xét giải quyết.

Để tham khảo thêm có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn