Hàng hoá cấm XNK, XNK có điều kiện

STT
Ngày trả lời
Câu hỏi
  • 12/11/2019
    Nhập máy tính xách tay từ Công ty nước ngoài trong cùng một Tổ chức.

    Công ty chúng tôi (gọi tắt: CT.A) và công ty nước ngoài (gọi tắt: CT.B) cùng trực thuộc 1 công ty tập đoàn đa quốc gia. Nay CT.B ở nước ngoài chấm dứt hoạt động, Công mẹ muốn chuyển 5 máy tính xách tay về CT.A để tiếp tục công việc. Xin quý Cục Hải Quan tư vấn giúp, chúng tôi cần thực hiện những thủ tục như thế nào để đưa tài sản này về CT.A tại Việt Nam. Bao gồm phương thức để khai báo hải quan điện tử (mã loại hình, sắc thuế,..)?

    Xem trả lời

  • 14/10/2019
    THU TUC THUÊ CẦN CẨU ĐÃ QUA SỬ DỤNG CỦA NƯỚC ĐỐI TÁC NƯỚC NGOÀI VÀO VIỆT NAM

    DN chúng tôi đang tiến hành thuê cần cẩu (Cẩu tháp dùng trong xây dựng) thời gian thuê 2 năm. - Tư vấn về thủ tục nhập khẩu (loại hình NK) và chính sách mặt hàng. - Trị giá của thiết bị là 200,000USD, trị giá hợp đồng thuê trong 2 năm là 10,000USD. Như vậy chúng tôi sẽ phải nộp thuế theo giá trị thiết bị hay giá trị hợp đồng thuê?

    Xem trả lời

  • 27/09/2019
    Nhập khẩu máy in đã qua sử dụng

    Công ty chúng tôi đang có dự định nhập khẩu 01 bộ Máy in kỹ thuật số offset khổ 330 x 482mm - HP Indigo Press 5500 đã qua sử dụng, sản xuất năm 2012, có xuất xứ ISRAEL. Vì vậy mặt hàng trên có được phép nhập khẩu hay không? Nếu được phép nhập khẩu thì chúng tôi phải thực hiện những thủ tục gì?

    Xem trả lời

  • 25/09/2019
    Thủ tục nhập khẩu máy kiểm tra bản mạch bằng tia X đã qua sử dụng

    Công ty là doanh nghiệp chuyên sản xuất, gia công linh kiện điện tử phục vụ cho sản xuất, lắp ráp ti vi, màn hình máy tính, điện thoại di động và bảng giá điện tử. Hiện nay chúng tôi đang có nhu cầu nhập khẩu mặt hàng sau về phục vụ hoạt động sản xuất tại công ty: - Tên hàng: Máy X-ray sử dụng tia X để kiểm tra chất lượng của bản mạch - Model: SMX-1000 (link catalog: https://www.shimadzu.com/an/ndi/fluoro/smx1000plus.html) - Hãng sản xuất: Shimadzu Corporation - Xuất xứ: Nhật Bản - Năm sản xuất: 2011 - Tình trạng: đã qua sử dụng - Mã HS dự kiến: 90221910 Theo Thông tư số 12/2018/TT-BCT ngày 15/6/2018 do Bộ Công thương quy định chi tiết một số điều của Luật quản lý ngoại thương và nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của luật quản lý ngoại thương; căn cứ theo phụ lục 1 thông tư này (Danh mục hàng tiêu dùng, thiết bị y tế, phương tiện đã qua sử dụng cấm nhập khẩu) thì mặt hàng “Thiết bị sử dụng tia X hoặc tia phóng xạ alpha, beta hoặc gamma, có hoặc không dùng cho mục đích y học….” có HS 9022 thuộc Mục 3 – Danh mục thiết bị y tế đã qua sử dụng cấm nhập khẩu. Mặt hàng máy X-ray nêu trên được dùng để kiểm tra chất lượng của bản mạch, phục vụ hoạt động sản xuất tại nhà máy, không liên quan tới mục đích y học. Như vậy chúng tôi có được phép nhập khẩu mặt hàng trên để phục vụ hoạt động sản xuất không? Chúng tôi cần làm thủ tục gì để được nhập khẩu mặt hàng này?

    Xem trả lời

  • 13/09/2019
    Xe tải tự đổ cũ (Mã HS87041037) trên 5 năm có được nhập khẩu hay không?

    Công ty có nhu cầu nhập khẩu xe tải tự đổ xe cũ (mã HS 87041037) dòng xe chuyên dụng chỉ phục vụ chuyên chở than ở các mỏ than, không tham gia lưu thông đường quốc lộ, nội dung về hàng hóa như sau: - Năm SX: 2012-2013, độ mới 80% - Nước SX: Thụy Điển - Hãng SX: Volvo - Hàng hiện đang ở Malaysia nên sẽ làm thủ tục nhập từ đó về. Vậy với xe chuyên dụng này mà trên 5 năm có được phép nhập khẩu hay không

    Xem trả lời

  • 06/09/2019
    nhập khẩu cần trục tháp đã qua sử dụng để cho thuê hoặc sử dụng để thi công công trình

    Công ty sắp tới sẽ nhập mặt hàng cần trục tháp đã qua sử dụng (dùng trong xây dựng) có HS code là 84262000 – Cần trục tháp. Hiện nay, Quyết định số 18/2019/QĐ-TTg ngày 19/04/2019 của Chính phủ quy định về việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 4 : « Chỉ cho phép nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng phục vụ trược tiếp cho hoạt động sản xuất của doanh nghiệp tại Việt Nam ». Vậy Công ty chúng tôi xin được hỏi : 1. Chúng tôi có được phép nhập cần trục tháp đã qua sử dụng về để tự thi công công trình hay không ? 2. Chúng tôi có được phép nhập cần trục tháp đã qua sử dụng về để cho các công ty xây dựng khác thuê lại để sử dụng được không ?

    Xem trả lời

  • 18/07/2019
    THỦ TỤC NHẬP KHẨU MÁY IN MÃ VẠCH ( IN NHIỆT) ĐÃ QUA SỬ DỤNG

    chúng tôi 100% vốn đầu tư của Mỹ, chuyên sản xuất thiết bị y tế. Trong thời gian tới tiến hành nhập khẩu máy móc thiết bị để thiết lập nhà máy tại KCN Mỹ Phước 3. Trong đó có máy in mã vạch Zebra ZT410 ( đã qua sử dụng). Doanh nghiệp dự kiến áp mã hs code 8443.32.90: 844332 - - Loại khác, có khả năng kết nối với máy xử lý dữ liệu tự động hoặc kết nối mạng: 84433290 - - - Loại khác Vậy: - HS code trên có phù hợp - Thủ tục nhập khẩu cho mặt hàng máy in đã qua sử dụng - Máy in trên có thuộc danh mục hàng công nghệ thông tin đã qua sử dụng cấm nhập khẩu?

    Xem trả lời

  • 17/06/2019
    Nhập khẩu máy móc, thiết bị đã qua sử dụng

    Theo quyết định số 18/2019/QĐ-TTg ngày 19/04/2019, tại điểm c, khoản 1, Điều 8, quy định "Chứng thư giám định được cấp bởi một tổ chức giám định đáp ứng các yêu cầu quy định tại Điều 11 Quyết định này trong trường hợp máy móc, thiết bị được sản xuất tại quốc gia thuộc các nước G7, Hàn Quốc nhưng không có Giấy xác nhận của nhà sản xuất hoặc máy móc, thiết bị được sản xuất tại quốc gia không thuộc các nước G7, Hàn Quốc. Nội dung chứng thư giám định thực hiện theo quy định tại điểm a, b, c, d, e khoản 1 Điều 10 Quyết định này". Như vậy, Chứng thư giám định được cấp bởi một tổ chức giám định này là chứng thư được cấp bởi tổ chức giám định ờ nước ngoài trước khi hàng được xuất khẩu hay chứng thư do tổ chức giám định được chỉ định tại Việt Nam cấp khi hàng về đến cảng Việt Nam (tức là mở tờ khai hải quan NK rồi sau đó mới đăng ký thủ tục giám định tại Việt Nam)

    Xem trả lời

  • 14/06/2019
    Nhập khẩu đèn măng xông đã qua sử dụng

    Tôi có mua 1 cây đèn măng xông đã qua sử dụng từ Úc. Nhưng khi về đến Việt nam thì bên vận chuyển báo là sản phẩm đèn đã qua sử dụng không được phép nhập khẩu. Nhưng cũng loại đèn đó tôi mua từ Mỹ thông qua một đơn vị vận chuyển trung gian thì vẫn mua được bình thường! Tôi không hiểu những thủ tục này có khác gì nhau không để tiện việc khai báo và mua hàng!

    Xem trả lời

  • 11/06/2019
    Nhập khẩu Dây điện lõi đồng đã qua sử dụng

    chúng tôi là công ty thương mại, muốn nhập khẩu dây cáp điện ( dây cáp điện lõi đồng) đã qua sử dụng, nhập từ Hàn Quốc về với mục đích thương mại. Vậy chúng tôi muốn hỏi thủ tục nhập gồm những gì và có phải xin giấy phép chuyên ngành gì ko

    Xem trả lời