Hỏi đáp

STT
Ngày trả lời
Câu hỏi
  • 22/06/2018
    Loại hình tờ khai Nhập hàng mẫu - theo thông tư 10/2017 của Bộ Xây dựng.

    chúng tôi 100% vốn nước ngoài, sản xuất vật liệu xây dựng. Chúng tôi dự định nhập khẩu từ đối tác một số mẫu vật liệu xây dựng có thanh toán (hàng dùng nghiên cứu thử nghiệm). Theo Thông tư 10/2017/TT-BXD của Bộ Xây dựng thì hàng nhập khẩu là hàng mẫu thì không phải làm thủ tục hợp quy. Xin tư vấn loại hình nhập khẩu nào là phù hợp? H11 là "hàng mẫu không thanh toán", còn ở đây chúng tôi phải thanh toán. Nếu nhập loại hình A12 thì lúc này hàng có được xem là " hàng mẫu" và được miễn hợp quy nữa hay không?

    Xem trả lời

  • 22/06/2018
    Doanh nghiệp nhập khẩu theo loại hình SXKD nhưng xuất theo loại hình gia công cho thương nhân nước ngoài

    công ty nhận gia công cho thương nhân nước ngoài nhưng khi nhập khẩu nguyên vật liệu về để gia công thì nhập khẩu theo loại hình SXKD (A11); Vậy sau khi gia công xong cty xuất khẩu theo loại hình nào, cty chỉ xuất hóa đơn tiền gia công có được không?

    Xem trả lời

  • 22/06/2018
    Gửi bán thành phẩm của hợp đồng gia công sang nước ngoai gia công lại

    Công ty nhận gia công hàng may mặc cho thương nhân nước ngoài, vải chính do bên nước ngoài cung cấp. Trong quá trình gia công cty cắt vải ra từng miếng theo yêu cầu rồi gửi sang Hàn Quốc để in chữ và hình rồi nhập về lại. Xin tư vấn giúp Công ty  được phép làm như thế hay không, nếu được thì thủ tục bên em cần làm gì? hồ sơ chuẩn bị cần những gì

    Xem trả lời

  • 22/06/2018
    C/O cấp sau

    chúng tôi có 1 lô hàng thực hiện xin C/O form KV, ngày tàu chạy là 16/06/2018 và ngày cấp C/O là ngày 19/06/2018 như vậy là cấp sau 4 ngày nhưng trong đó có ngày 17/06/2018 rơi vào ngày nghỉ là chủ nhật. Vậy trường hợp này trên C/O không đóng dấu "ISSUE RETROACTIVELY" thì C/O có hợp lệ không ( ngày nghỉ có được miễn trừ trong trường hợp này không).

    Xem trả lời

  • 22/06/2018
    Tiêu chí xuất xứ trên tờ khai

    Công ty nhập nguyên phụ liệu từ CHINA về Việt Nam theo LH E31 (gồm nền vải không dệt - vải dệt, keo ướt - keo khô ), sau đó sản xuất thành phẩm và xuất bán cho khách hàng theo LH E62. Vậy khai xuất xứ cho các nguyên phụ liệu này thì công ty em nên khai xuất xứ là China hay Việt Nam? Nếu Cty có C/O thì có thể điền vào ô khai xuất xứ là Việt Nam được không

    Xem trả lời

  • 22/06/2018
    Lưu trữ chứng từ thuộc hồ sơ Hải quan

    1) Theo điểm 2 khoản 6 TT 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 quy định người khai hải quan chịu trách nhiệm lưu giữ bản chính các chứng từ thuộc hồ sơ hải quan : "Điều 16a. Lưu giữ hồ sơ hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu 2. Người khai hải quan chịu trách nhiệm lưu giữ bản chính các chứng từ thuộc hồ sơ hải quan quy định tại khoản 1 Điều này trong thời hạn theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 18 Luật Hải quan ngày 23 tháng 6 năm 2014, xuất trình cho cơ quan hải quan khi kiểm tra sau thông quan, thanh tra. Bản chính có thể được thể hiện dưới dạng chứng từ điện tử hoặc chứng từ giấy. Trường hợp bản chính dưới dạng chứng từ giấy đã nộp cho cơ quan hải quan, người khai hải quan phải lưu bản chụp. Đối với chứng từ dưới dạng điện tử, người khai hải quan phải lưu bản điện tử. Trường hợp người khai hải quan là đại lý làm thủ tục hải quan (bao gồm cả các doanh nghiệp chuyển phát nhanh đã được công nhận là đại lý làm thủ tục hải quan) thì chủ hàng chịu trách nhiệm lưu giữ các chứng từ thuộc hồ sơ hải quan. Trường hợp chủ hàng là thương nhân nước ngoài không hiện diện tại Việt Nam thực hiện quyền kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu thì đại lý làm thủ tục hải quan chịu trách nhiệm lưu giữ các chứng từ thuộc hồ sơ hải quan.” 2) Theo điểm 3 công văn 7695/TCHQ-GSQL ngày 23/11/2017 quy định doanh nghiệp chuyển phát nhanh lưu giữ mẫu 30/DSHH/GSQL : 3. Theo quy định tại điểm b khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 52 quy định về trách nhiệm của doanh nghiệp kinh doanh cảng, kho, bãi tại khu vực cửa khẩu cảng biển, cảng hàng không quốc tế, kho hàng không kéo dài thì yêu cầu doanh nghiệp kinh doanh kho bãi xác nhận hàng qua khu vực giám sát hoặc cập nhật thông tin hàng trên Hệ thống của cơ quan hải quan. Vì vậy, trách nhiệm của đơn vị phối hợp xác minh với Chi cục Hải quan chuyển phát nhanh khi hàng hóa đủ điều kiện qua khu vực giám sát nhưng chưa được xác nhận trên hệ thống của Hải quan là đơn vị kinh doanh cảng, kho, bãi. Do tình hình thực tế tại địa điểm tập kết, kiểm tra, giám sát tập trung đối với hàng chuyển phát nhanh là doanh nghiệp chuyển phát nhanh trực tiếp kết nối phần mềm với cơ quan hải quan, vì vậy, doanh nghiệp chuyển phát nhanh có trách nhiệm lưu giữ biểu mẫu 30/DSHH/GSQL phụ lục V tại Điều 52 Thông tư số 38/2015/TT-BTC đã được công chức hải quan ký tên, đóng dấu xác nhận. Trong trường hợp hàng hóa đủ điều kiện qua khu vực giám sát nhưng chưa xác nhận trên hệ thống của Hải quan, khi cơ quan hải quan phối hợp xác minh, đề nghị doanh nghiệp chuyển phát nhanh cung cấp biểu mẫu 30/DSHH/GSQL cho cơ quan hải quan. Thời gian doanh nghiệp chuyển phát nhanh lưu giữ mẫu 30/DSHH/GSQL thực hiện theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 18 Luật Hải quan năm 2014 (5 năm). Vậy doanh nghiệp phải làm theo văn bản nào cho đúng quy định? 2. Mẫu 30/DSHH/GSQL sẽ do người khai hải quan (chủ hàng) hay doanh nghiệp chuyển phát nhanh lưu giữ trong vòng 5 năm?

    Xem trả lời

  • 21/06/2018
    doanh nghiệp FDI xuất khẩu hàng tồn kho hết hạn sử dụng với đơn giá thấp sang nước ngoài ( không phải trả cho người bán )

    Công ty là Doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, ngành kinh doanh: Thực hiện quyền phân phối bán buôn và bán lẻ (không lập cơ sở bán buôn và bán lẻ) các mặt hàng có mã HS: 3702.98.30, 7410.11.00, 7410.21.00. - Thực hiện quyền xuất khẩu, quyền nhập khẩu các mặt hàng có mã HS: 3702.98.30, 7410.11.00, 7410.21.00.  Công ty (viết tắt là WTVN)  là Vendor chuyên cung cấp phim khô cảm quang cho Công ty TNHH Samsung Electro-Mechanics Việt Nam (viết tắt là SEMV). Tuy nhiên, từ tháng 01 năm 2018 đến tháng 05 năm 2018 tình hình sản xuất kinh doanh của SEMV giảm đột ngột, dẫn đến WTVN tồn kho lượng hàng rất lớn và đến ngày 28 tháng 05 năm 2018 đã hết hạn sử dụng toàn bộ lô hàng với tổng số lượng là 1.060 cuộn với đơn giá mỗi cuộn là 58.6740 USD. Mặt hàng phim khô cảm quang với kích thước là 0.508 mét * 210 mét tại Việt Nam chỉ có SEMV sử dụng, do vậy WTVN cần phải xuất khẩu thanh lý hàng tồn kho hết hạn sử dụng với đơn giá 30 USD cho Công ty TNHH Woo Tech – Hàn Quốc để tái sử dụng

    Xem trả lời

  • 21/06/2018
    khai sửa tên hàng xuất khẩu đã thông quan

    Công ty có lô hàng xuất khẩu loại hình E52 , tên hàng JDM41#&Áo len nam dài tay 80% lông cừu, 20% nylon.#&VN,  mã hs 61101100 và đã thông quan, nay do sơ xuất nên bên em đã khai sai mã hs và tên hàng nhưng không ảnh hưởng đến thuế, hiện nay bên em muốn khai sửa AMA thì bên em sẽ phải chuẩn bị những công văn gì và có được phép khai sửa không ạ, mức phạt như thế nào!.

    Xem trả lời

  • 21/06/2018
    Loại hình nhập khẩu của DNCX

    chúng tôi là DNCX 100% vốn Hàn Quốc, tự cung ứng một số nguyên liệu như các dung dịch hóa chất và bi đồng để thực hiện mạ đồng. Đối với các dung dịch hóa chất dùng nhằm mục đích tẩy rửa bảng mạch (tẩy rửa dầu mỡ, bụi bẩn, vết ố, chà nhám làm bóng sản phẩm), những hóa chất làm dung môi, tạo môi trường mà không trực tiếp cấu thành bám vào sản phẩm thì công ty chúng tôi nhập theo loại hình nào thì phù hợp (E11 hay A12).

    Xem trả lời

  • 21/06/2018
    Thủ tục nhận ủy thác xuất khẩu

    Công ty vẫn sản xuất và xuất nhập hàng hóa bình thường, nay có 1 công ty khác muốn công ty tôi nhận ủy thác xuất khẩu hàng đi nước ngoài cho họ thì thủ tục để nhận ủy thác là như thế nào? 1/ Kiểm tra giấy phép đăng ký kinh doanh không có danh mục ngành logistic hay nghiệp vụ khai thuê cho công ty khác, công ty tôi có bộ phận làm thủ tục xuất nhập khẩu cho riêng mình vậy có được nhận ủy thác không? 2/ Nếu nhận được ủy thác thì khi khai báo hải quan công ty trình 1 hợp đồng ủy thác, 1 hợp đồng 3 bên: bên người bán (Cty ủy thác)+ bên người mua (Cty nước ngoai)+ bên nhận ủy thác là có thể khai báo tờ khai hải quan hàng xuất khẩu và đứng tên người xuất khẩu trên tờ khai là đúng hay không?

    Xem trả lời