C/O FORM E

Câu hỏi: 9477: xin được tư vấn trường hợp C/O form E như sau: Một bên mua là VN , bên bán là Thụy sĩ.ký kết hợp đồng thương mại với nhau nhưng Bên Bán(Thụy sĩ)yêu cầu khách hàng từ Trung Quốc gửi hàng về có C/O Form E.Trường hợp như vậy C/O form E có được chấp nhận hay không?Hồ sơ để khai báo Hải quan là Hợp đồng, Invoice được ký kết giữa VN-Thụy Sĩ, trên Bill Shipper gửi hàng là TQ, Người nhận hàng là VN. trên C/O Form E cột số 10 ghi số I/v giữa Thụy sĩ và TQ hay có yêu cầu ghi thêm số I/voice của VN-Thụy sĩ hay không và O6 trên Form E phải thể hiện tiêu chí nào?Xin chân thành cám ơn.(Lưu ý: các Công ty nàyVN-Thụy Sĩ Chung tập đoàn với nhau.)

Ngày gửi: 03/03/2011 - Trả lời: 04/03/2011

Tên doanh nghiệp: CTY NIPPON EXPRESS VN

Địa chỉ: 364 CỘNG HÒA F4 TÂN BINH,TPHCM - Email : sgnairlog@nittsu.com.hk

Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:          

- Căn cứ vào Điều 2 Quyết định 111/2008/QĐ-BTC ngày 01/12/2008 của Bộ Tài chính trường hợp hàng hóa có Hóa đơn (invoice) không phải là nước thành viên cấp, được vận chuyển từ Trung Quốc về Việt Nam thì C/O mẫu E đó không hợp lệ. Do Thụy Sĩ không là nước thành viên nên hàng hóa nhập khẩu trong trường hợp của công ty dù có C/O mẫu E do Trung quốc phát hành cũng không được hưởng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt theo Hiệp định Khung về Hợp tác kinh tế toàn diện giữa Hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á và nước Cộng hoà Nhân dân Trung Hoa.

Để tham khảo thêm Công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn/Văn bản các Bộ, ngành/