Định mức miễn thuế thuốc lá điếu quà tặng xuất phi mậu dịch

Câu hỏi: 23774:

Em muốn gửi vài cây thuốc lá điếu dạng quà biếu cho người nhà ở nước ngoài qua đường Bưu chính VN; (Loại do các nhà máy thuốc lá SX tại VN như: Sài Gòn, Vinataba, Con ngựa, Thăng Long.. ) Cần có những điều kiện gì? và định lượng là bao nhiêu?

Ngày gửi: 30/06/2021 - Trả lời: 02/07/2021

Tên doanh nghiệp: Cá nhân

Địa chỉ: Trường Chinh, Cẩm Lệ, Đà Nẵng - Email : hoaithuongdng90@gmail.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Mặt hàng thuốc lá điếu không thuộc danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, xuất khẩu có điều kiện, giấy phép ban hành kèm Nghị định 69/2018/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của luật quản lý ngoại thương nên được xuất khẩu như hàng hóa khác.

- Về định mức hàng quà biếu, quà tặng cá nhân tham khảo Điều 5, Điều 7 Quyết định 31/2015/QĐ-TTg ngày 15/8/2015 của Chính phủ để thực hiện.

Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.