MÃ HS CỦA BÀN GHẾ GỖ XUẤT RỜI DƯỚI DẠNG TỪNG BỘ PHẬN ?

Câu hỏi: 23144:

Sắp tới khách hàng của chúng tôi muốn nhập khẩu đồ gỗ nội thất từ gỗ rừng trồng dưới dạng từng bộ phận tháo rời và đóng trong các bao bì khác nhau thay vi nguyên chiếc sau đó khách hàng sẽ tự lắp ráp . Trước đó chúng tôi áp mã HS là 94036090 và 94016990 cho sản phẩm nguyên chiếc bàn, ghế gỗ vậy các bộ phận tháo rời của bàn ghé thì chúng tôi sẽ dùng mã HS nào? Chúng tôi có thể dùng mã HS như dùng cho sản phẩm nguyên chiếc được không vì trong biểu thuế có ghi : Đồ gỗ nội thất và các bộ phận của chúng. Kính mong Quý chi cục giải đáp cho chúng tôi để chúng tôi thực hiện khai báo theo đúng quy định.

Ngày gửi: 22/10/2020 - Trả lời: 26/10/2020

Tên doanh nghiệp: Công ty cổ phần lâm sản Nam định

Địa chỉ: Lô C1, Đường D2, KCN Hòa xá, Phường Lộc Hòa, Thành phố Nam định, Tỉnh Nam định. - Email : nafoco.exim@nafoco.com.vn

Vướng mắc của công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

Công ty có thể tham khảo 06 (sáu) quy tắc phân loại tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính; Biểu thuế XNK ban hành kèm Nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 của Chính phủ và đối chiếu với hàng hoá nhập khẩu, vật liệu cấu thành để xác định mã HS.

 Do chưa có thông tin đầy đủ về vật liệu cấu thành, hàm lượng vật liệu cấu thành, phương pháp chế tạo, tài liệu cataloge… của mặt hàng nhập khẩu nên chúng tôi không thể tư vấn chính xác mã HS hàng hoá Công ty nêu.

 Căn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của Công ty tại thời điểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp tài liệu kỹ thuật (nếu có) hoặc/và đi giám định tại Trung tâm phân tích phân loại của Hải quan. Kết quả kiểm tra thực tế của hải quan nơi công ty làm thủ tục và kết quả của Trung tâm phân tích phân loại xác định là cơ sở pháp lý và chính xác để áp mã đối với hàng hóa nhập khẩu đó.

Để xác định chính xác mã số thuế, trước khi làm thủ tục hải quan Công ty có thể đề nghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 được sửa đổi, bố sung tại khoản 3 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để lựa chọn việc kiểm tra thực tế hàng hóa nhập khẩu thuận lợi nhất cho công ty. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

 Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.