mẫu c/o form ak như thế nao là hợp lệ?

Câu hỏi: 9517:

kính gửi quý cục hải quan đồng nai! chúng tôi tất mong quý vị giải đáp cho chúng tôi vấn đề cần giải đáp như sau: theo húng tôi được biết hàng hóa nhập khẩu từ nam triều tiên về nếu co c/o form ak thì sẽ được hưởng thuế nhập khẩu ưu đãi theo biểu thuế ban hành, vậy quý vị cho tô hỏi rằng mau form ak như thế nào thì hợp lệ? rất mong nhận được phản hồi của quý vị trong thời gian sớm nhất. cân thành cám ơn

Ngày gửi: 11/03/2011 - Trả lời: 11/03/2011

Tên doanh nghiệp: CTY TÂN VĨNH LỘC

Địa chỉ: 149 NGUYỄN DU - QUẬN 1 - Email : admin01@tanvinhloc.com

Vướng mắc của Chi Cục, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

 

Căn cứ Điều 2 Thông tư số 77/2010/TT-BTC ngày 18/05/2010 của Bộ Tài chính Về việc ban hành Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt  của Việt Nam để thực hiện Khu vực Mậu dịch Tự do ASEAN – Hàn Quốc giai đoạn 2010-2011 có quy định: “Hàng hóa nhập khẩu để được áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Khu vực Mậu dịch Tự do ASEAN-Hàn Quốc (viết tắt là thuế suất AKFTA) phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

 

            a) Thuộc Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt ban hành kèm theo Thông tư này.

 

 b) Được nhập khẩu vào Việt Nam từ các nước:

 

 

 

Tên nước

 

Ký hiệu tên nước

 

Bru-nây Đa-ru-sa-lam

 

BN

 

Vương quốc Cam-pu-chia

 

KH

 

Cộng hoà In-đô-nê-xi-a

 

ID

 

Cộng hoà dân chủ nhân dân Lào

 

LA

 

Ma-lay-xi-a

 

MY

 

Liên bang My-an-ma

 

MM

 

Cộng hoà Phi-líp-pin

 

PH

 

Cộng hoà Sing-ga-po

 

SG

 

Vương quốc Thái Lan

 

TH

 

Đại hàn Dân Quốc (Hàn Quốc)

 

KR

 

 

 

c) Được vận chuyển trực tiếp từ nước xuất khẩu, quy định tại điểm (b) Điều này, đến Việt Nam, theo quy định của Bộ Công Thương.  

 

d) Thoả mãn các quy định về xuất xứ hàng hóa ASEAN - Hàn Quốc, có Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá ASEAN- Hàn Quốc (viết tắt là C/O - Mẫu AK) do các cơ quan sau đây cấp:

 

- Tại Bru-nây Đa-ru-sa-lam là Bộ Ngoại giao và Ngoại thương;

 

- Tại Vương quốc Cam-pu-chia là Bộ Thương mại;

 

- Tại Cộng hoà In-đô-nê-xi-a là Bộ Thương mại;

 

- Tại Cộng hoà Dân chủ Nhân dân Lào là Bộ Công nghiệp và Thương mại;

 

- Tại Ma-lay-xi-a là Bộ Ngoại thương và Công nghiệp;

 

- Tại Liên bang My-an-ma là Bộ Thương mại;

 

- Tại Cộng hòa Phi-líp-pin là Bộ Tài chính;

 

- Tại Cộng hòa Sing-ga-po là Cơ quan Hải quan;

 

- Tại Vương quốc Thái Lan là Bộ Thương mại; và

 

- Tại Đại hàn Dân quốc (Hàn Quốc) là Phòng Thương mại và Công nghiệp hoặc Cơ quan Hải quan.”

 

Nếu Công ty thoả các điều kiện theo quy định trên thì khi nhập khẩu hàng hoá từ Hàn Quốc Công ty sẽ được hưởng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt AKFTA theo quy định.

 

 Công ty có thể tham khảo C/O mẫu AK theo Thông tư số 17/2009/TT-BCT ngày 29/06/2009 của Bộ trưởng Bộ Công Thương.

 

Để tham khảo thêm Công ty có thể truy cập vào website www.dncustoms.gov.vn/Văn bản các Bộ, ngành/