Thuế GTGT máy nông nghiệp

Câu hỏi: 23779:

Công ty chúng tôi có nhập 01 Máy thu hoạch thức ăn gia súc, model: D.CHOP 2100, công suất 59KW/80HP, nhà sản xuất FIMAKS TARIM MAKINALARI A.S, hàng mới 100%, HS code 84335990, chúng tôi nhập máy về dùng trong nông nghiệp nhưng được hải quan hướng dẫn máy không nằm trong danh mục máy móc chuyên dụng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp, phải tên gọi máy thu hoạch thức ăn gia súc mới được hưởng VAT=0%, do đó không chấp nhận cho chúng tôi được áp dụng thuế VAT=0% cho máy này, yêu cầu phạt vì khai sai thuế VAT, mức thuế VAT trên biểu thuế XNK 2021 là 5% nhưng cơ quan hải quan yêu cầu áp mức thuế VAT = 10%, giải thích theo luật thuế thì mặt hàng trên phải áp mức thuế VAT=10%. Vậy xin hỏi chúng tôi có bị sai trong trường hợp này không?

Ngày gửi: 30/06/2021 - Trả lời: 05/07/2021

Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH sản xuất thương mại nông sản thực phẩm Trí Việt

Địa chỉ: 131 Bùi Thị Xuân - Hai Bà Trưng - Hà Nội - Email : ngoquehuong2503@gmail.com

Vướng mắc của công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ Điều 3 Luật số 71/2014/QH13 ngày 26/11/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật thuế, khoản 1 Điều 3 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ, khoản 2 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính thì “máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp ” thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

- Theo hướng dẫn tại điểm 2 công văn số 1677/BTC-TCT ngày 29/01/2016 của Bộ Tài chính thì: “Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn hoặc Sở Nông nghiệp và Phát triến nông thôn các tỉnh, thành phố xác nhận các máy, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp chưa được hướng dẫn tại khoản 2 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính, điểm 1 công văn số 12848/BTC-CST ngày 15/9/2015 và điểm 1 công văn này theo nguyên tắc: Máy, thiết bị và linh kiện đồng bộ để lắp ráp thành máy móc, thiết bị sử dụng trong nông nghiệp và không thể sử dụng cho mục đích khác là máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ sản xuất nông nghiệp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật số 71/2014/QH13 ngày 26/11/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật thuế”.

Căn cứ quy định tại các văn bản nêu trên, trường hợp mặt hàng nhập khẩu của công ty được Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn hoặc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn các tỉnh, thành phố có văn bản xác nhận là máy, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp theo nguyên tắc “chỉ sử dụng trong nông nghiệp, không thể sử dụng cho mục đích khác” và tại văn bản xác nhận có xác định cụ thể cấu tạo kỹ thuật của mặt hàng (model, thông số kỹ thuật, chức năng chi tiết,…) thì mặt hàng sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Trường hợp mặt hàng thuộc đối tượng chịu thuế GTGT thì công ty tham khảo Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện.Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.