Nhập/ xuất khẩu tổ máy phát điện đã qua sử dụng

Câu hỏi: 21076:

Công ty muốn nhập khẩu tổ máy phát điện đã qua sử dụng (sản xuất năm 2000) từ nước ngoài về. Chúng tôi sẽ thuê tổ máy phát điện này từ công ty ở nước ngoài và nhập về Việt Nam để cho đối tác trong nước thuê và sau thời gian thuê (6 tháng/1 năm), chúng tôi sẽ xuất trả lại công ty nước ngoài. -Tổ máy phát điện có thông số kỹ thuật là 90kvA, 115/200V, 400Hz. Vậy tổ máy phát điện này có được phép nhập khẩu vào Việt Nam theo hình thức cho thuê không không?Và nếu được nhập khẩu vào Việt Nam thì có được xuất trả lại công ty nước ngoài không? Xin hỏi thủ tục để nhập và xuất khẩu tổ máy phát điện đã qua sử dụng?

Ngày gửi: 12/11/2018 - Trả lời: 16/11/2018

Tên doanh nghiệp: Công Ty TNHH Khải Long

Địa chỉ: Lầu 11A, Tòa nhà Deli Office, Số 70 Phạm Ngọc Thạch, P.6, Q.3, Tp HCM - Email : kimanh19882002@yahoo.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

Căn cứ khoản 1 điều 1 và khoản 1 điều 6 Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN ngày 13/11/2015 của Bộ Khoa học và Công nghệ quy định:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

1. Thông tư này quy định tiêu chí, hồ sơ, thủ tục nhập khẩu, máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng, bao gồm cả linh kiện, phụ tùng, bộ phận thay thế đã qua sử dụng có mã số HS thuộc Chương 84 và Chương 85 quy định tại Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam do Bộ Tài chính ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/07/2015, nhằm sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh trong nước mà không thuộc các Danh mục hàng hoá cấm nhập khẩu do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, các Bộ, cơ quan ngang Bộ quy định”.

Điều 6. Yêu cầu cụ thể

1. Thiết bị đã qua sử dụng được nhập khẩu khi đáp ứng các tiêu chí sau:

a) Tuổi thiết bị không vượt quá 10 năm;

b) Được sản xuất theo tiêu chuẩn phù hợp với quy định của Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia (QCVN) hoặc Tiêu chuẩn Quốc gia (TCVN) của Việt Nam hoặc phù hợp với Tiêu chuẩn của các nước G7 về an toàn, tiết kiệm năng lượng vag bảo vệ môi trường.

Theo quy định trên, công ty nhập khẩu máy móc qua sử dụng quá 10 năm không đủ điều kiện nhập khẩu.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.