Quá hạn 15 ngày mở tờ khai xuất nhập khẩu tại chỗ

Câu hỏi: 23472:

Công ty có mở tờ khai xuất khẩu tại chỗ cho công ty chế xuất ngày 08/02/2021, ngày 27/02/2021 công ty chế xuất thông quan tờ khai nhập. Trong khoảng thời gian có từ ngày 10/02 đến ngày 15/02 là vào Tết nguyên đán. Vậy tờ khai đó có tính là quá hạn không? 15 ngày là có tính cả thứ 7, Chủ nhật, nghỉ lễ không?

Ngày gửi: 01/03/2021 - Trả lời: 03/03/2021

Tên doanh nghiệp:

Địa chỉ: Bacninh - Email : lanminh10697@gmail.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ Điều 86 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 23/4/2018 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 86. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ

…4. Thời hạn làm thủ tục hải quan

Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày thông quan hàng hóa xuất khẩu và sau khi hoàn thành việc giao nhận hàng hóa, người nhập khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan”

Công ty căn cứ theo quy định trên thực hiện việc khai báo và làm thủ tục tại chỗ kể trên. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm cá nhân có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.