TÁI XUẤT NPL SANG NƯỚC THỨ 3

Câu hỏi: 21048:

chúng tôi là DNCX 100% vốn nước ngoài chuyên về sản xuất nến xuất khẩu, hiện nay có NPL Ly thủy tinh dùng để sx nến tồn kho nay không sử dụng, trước đây công ty chúng tôi nhập từ nước ngoài. Nay muốn thanh lý NPL này bằng cách xuất bán sang nước thứ 3 có được không? nếu được thì DN chúng tôi có cần xin cấp quyền xuất khẩu để xuất bán NPL này hay không?

Ngày gửi: 29/10/2018 - Trả lời: 08/11/2018

Tên doanh nghiệp: CTY TNHH SINARAN VIỆT NAM

Địa chỉ: KCN Đà Nẵng, Quận Sơn Trà, TP Đà Nẵng - Email : quoc_pham81@sinaranvn.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

Căn cứ khoản 55 điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định:

55. Điều 79 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 79. Thanh lý hàng hóa của doanh nghiệp chế xuất

1. DNCX được thanh lý hàng hóa nhập khẩu bao gồm: máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển, nguyên liệu, vật tư và các hàng hóa nhập khẩu khác thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo các hình thức: xuất khẩu, bán, biếu, tặng, tiêu hủy tại Việt Nam.

2. Thủ tục thanh lý

a) Trường hợp thanh lý theo hình thức xuất khẩu thì doanh nghiệp đăng ký tờ khai hải quan xuất khẩu;

Như vậy, theo quy định trên DNCX được thanh lý nguyên liệu, vật tư theo hình thức xuất khẩu.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.