Thủ tục nhập khẩu bình tạo khí Hydro Aquanode

Câu hỏi: 18860:

Công ty nhập khẩu Bình tạo khí Hydro Aquanode (bình điện phân Aquanode). Tác dụng sản sinh ra lượng nước Hydrogen tươi với nồng độ cao. Thể tích tối đa trong 1 lần điện phân là 120ml. Sản phẩm có thể sử dụng dưới 3 hình thức:

 - Bình uống: Tăng cường khả năng hoạt hóa tế bào, cải thiện chức năng tuần hoàn máu, tăng khả năng miễn dịch, tăng cường trao đổi chất và tiêu hóa, tăng cường chức năng bài tiết, cải thiện tình trạng táo bón.

- Bình xịt (tác dụng làm đẹp): Kích thích cơ thể tự sản sinh ra collagen, dưỡng ẩm, tăng tính đàn hồi, chống tình trạng axit hóa.

 - Bình hít: Thư giản phổi và các cơ quan hô hấp khác, tăng cường khả năng miễn dịch cho cơ thể.

 Cơ chế hoạt động: Đổ nước vào bình điện phân (nước tinh khiết), ấn nút theo chế độ. Sử dụng sạc điện, có củ sạc đi kèm. Xin hỏi về thủ tục nhập khẩu mặt hàng này, có phải kiểm tra chất lượng của cơ quan chuyên ngành nào hay không?

Ngày gửi: 17/05/2017 - Trả lời: 19/05/2017

Tên doanh nghiệp: Công ty Vinacus

Địa chỉ: Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội - Email : van.nt@vinacus.com.vn

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

1. Trường hợp hàng hóa nhập khẩu mới 100%

- Do công ty không cung cấp tài liệu kỹ thuật, catalogue, hình ảnh của hàng hóa nhập khẩu nên Tổ tư vấn không thể có câu trả lời chính xác cho câu hỏi nêu trên. Dựa vào mã HS của hàng hóa nhập khẩu, công ty đối chiếu với các quy định sau để áp dụng chính sách mặt hàng đối với hàng hóa nhập khẩu:

+ Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ Quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài

+ Thông tư số 30/2015/TT-BYT ngày 12/10/2015 của Bộ Y tế  quy định việc nhập khẩu trang thiết bị Y tế;

+ Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/05/2016 của Chính phủ về quản lý trang thiết bị y tế.

- Căn cứ điều 3 Thông tư số 30/2015/TT-BYT ngày 12/10/2015 của Bộ Y tế  quy định:

“Điều 3. Nguyên tắc cấp giấy phép nhập khẩu

1. Việc cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế chỉ áp dụng đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu thuộc danh mục quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo thông tư này.

2. Các trang thiết bị y tế không thuộc danh mục quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo thông tư này được nhập khẩu không cần giấy phép nhập khẩu nhưng vẫn phải đảm bảo hồ sơ để truy xuất nguồn gốc, xuất xứ và quản lý chất lượng trang thiết bị y tế theo quy định của pháp luật”.

Đề nghị công ty đối chiếu thực tế hàng hóa nhập khẩu để xác định có thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo Thông tư số 30/2015/TT-BYT để thực hiện xin cấp giấy phép nhập khẩu.

Việc kiểm định chất lượng công ty thực hiện theo quy định tại điều 49 Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/05/2016 của Chính phủ.

2. Trường hợp hàng hóa nhập khẩu đã qua sử dụng.

Công ty căn cứ vào mã số HS của hàng hóa thực tế nhập khẩu, đối chiếu với quy định tại mục IV phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 04/2014/TT-BTC ngày 27/01/2014 của Bộ Công thương để biết hàng hóa nhập khẩu có thuộc danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu khẩu hay không.

 Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn