THỦ TỤC NHẬP KHẨU BỘ ĐÈN LED TRANG TRÍ

Câu hỏi: 22331:

Công ty có nhu cầu nhập khẩu hàng hóa là bộ đèn led trang trí (dùng để trang trí sảnh, phòng hội nghị khách sạn)- hàng mới 100%. Mặt hàng này gồm các chi tiết trang trí (như thanh inox sơn màu hoặc các thanh thủy tinh) và bóng đèn led E27. Từ năm 2020, theo quy định đối với loại hàng hóa NK là bóng đèn E27 thì phải làm thử nghiệm hiệu suất năng lượng và dán nhãn bắt buộc. Tuy nhiên đối với hàng hóa nhập khẩu nêu trên (bóng đèn chỉ là 1 bộ phận) thì chúng tôi có phải tiến hành làm thủ tục thử nghiệm và dán nhãn không?

Ngày gửi: 06/02/2020 - Trả lời: 10/02/2020

Tên doanh nghiệp: Công ty CP vui chơi thế hệ mới

Địa chỉ: Khách sạn wyndham garden HN, Lô HH01, Đường Tố Hữu - Email : caohoai.g6@gmail.com

 Vướng mắc của công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ Khoản 1 Điều 1, điểm c Khoản 1 Điều 2 Quyết định 04/2017/QĐ-TTg ngày 09 tháng 03 năm 2017 của Chính phủ quy định danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu và lộ trình thực hiện quy định:

          “Điều 1: Danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng và áp dụng hiệu suất năng lượng tối thiểu

          1. Nhóm thiết bị gia dụng gồm: Đèn huỳnh quang ống thẳng, đèn huỳnh quang compact, chấn lưu điện từ và điện tử cho đèn huỳnh quang, máy điều hòa nhiệt độ, tủ lạnh, máy giặt sử dụng trong gia đình, nồi cơm điện, quạt điện, máy thu hình, đèn led, bình đun nước nóng có dự trữ”

          Điều 2: Lộ trình thực hiện dán nhãn năng lượng:

          1. Đối với nhóm thiết bị gia dụng và nhóm thiết bị công nghiệp

          c) Thực hiện dán nhãn năng lượng bắt buộc từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đối với: Sản phẩm đèn Led, bình đun nước nóng có dự trữ;

- Căn cứ công văn 5010/TCHQ-GSQL ngày 28 tháng 07 năm 2017 của Tổng Cục Hải quan về việc kiểm tra hiệu suất năng lượng tối thiểu theo đó có nội dung như sau:

          “1.Văn bản xác nhận đăng ký công bố hiệu suất năng lượng và dán nhãn năng lượng có thể sử dụng thay cho Phiếu thử nghiệm hiệu suất năng lượng tối thiếu để thực hiện thủ tục thông quan hàng hóa. Do vậy, đối với hàng hóa thuộc danh mục kiểm tra hiệu suất năng lượng, doanh nghiệp nộp văn bản xác nhận đăng ký công bố hiệu suất năng lượng và dán nhãn năng lượng của Bộ Công Thương (bản sao có đóng dấu xác nhận của doanh nghiệp) cho cơ quan hải quan để xem xét giải quyết thủ tục thông quan. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm thực hiện kiểm tra hiệu suất năng lượng trực tiếp với Bộ Công Thương”.

Theo hướng dẫn nêu trên, mặt hàng đèn Led nằm trong mặt hàng theo lộ trình thực hiện dán nhãn năng lượng khi nhập khẩu của Chính phủ, Công ty có thể nộp văn bản xác nhận đăng ký công bố hiệu suất năng lượng và dán nhãn năng lượng của Bộ Công Thương (bản sao có đóng dấu xác nhận của doanh nghiệp) cho cơ quan Hải quan để xem xét giải quyết thủ tục thông quan.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.