Thuê gia công cho lượng phế liệu của DNCX

Câu hỏi: 23465:

Công ty là doanh nghiệp chế xuất sản xuất linh kiện điện tử. Sau quá trình sản xuất thu được phế liệu có chứa vàng. Chúng tôi có thể thuê 1 DNCX khác hoặc công ty ở nước ngoài gia công phế liệu này, thu hồi vàng để làm nguyên liệu sản xuất không ?

Ngày gửi: 26/02/2021 - Trả lời: 01/03/2021

Tên doanh nghiệp: Công ty Matsuda Sangyo (Việt Nam)

Địa chỉ: Lô đất E-1B, Khu Công nghiệp Thăng Long II, xã Liêu Xá, huyện Yên Mỹ, tỉnh Hưng Yên, Việt Nam - Email : phuong@matsuda-sangyo.com

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ khoản 3,4 Điều 76 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính quy định:

52. Điều 76 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 76. Thủ tục hải quan đối với trường hợp DNCX thuê doanh nghiệp nội địa gia công, DNCX nhận gia công cho doanh nghiệp nội địa, DNCX thuê DNCX khác gia công, DNCX thuê nước ngoài gia công

3. Đối với hàng hóa do DNCX thuê DNCX khác gia công: DNCX thuê gia công và DNCX nhận gia công không phải thực hiện thủ tục hải quan khi giao, nhận hàng hóa phục vụ hợp đồng gia công, sản phẩm gia công.

4. Hàng hóa DNCX thuê nước ngoài gia công thì thực hiện thủ tục hải quan theo quy định về hàng hóa đặt gia công ở nước ngoài quy định tại Mục 3 Thông tư này.

- Công ty phải xác định rõ hàm lượng kim loại quý là phế liệu trong sản phẩm dự kiến xuất khẩu để khai báo và tính thuế xuất khẩu chính xác trên số lượng kim loại quý thông quan quy trình sản xuất, tài liệu kỹ thuật, kết quả giám định tương ứng. Lưu ý: kim loại quý thuộc diện quản lý chuyên ngành theo Nghị định 24/2012/NĐCP ngày 03/04/2012 của Chính phủ về quản lý hoạt động kinh doanh vàng, công ty tham khảo và liên hệ cơ quan quản lý chuyên ngành để được hướng dẫn và cấp phép (nếu có)

- Thủ tục khai báo hải quan đối với giá trị của kim loại quý kim loại quý thực hiện theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 35/2013/TT-NHNN ngày 31/12/2013 của Ngân hàng Nhà nước về hướng dẫn thực hiện các quy định về phòng, chống rửa tiền nếu  trị giá vượt 300.000.000 triệu đồng

Đề nghị công ty tham khảo quy định trên thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo Công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.