Xử lý vi phạm khi khai bổ sung hàng nhập sau thông quan

Câu hỏi: 22073:

Ngày 25/09/2019 vừa qua, công ty chúng tôi có mở 1 tờ khai nhập khẩu nguyên phụ liệu từ Trung Quốc về để phục vụ sản xuất xuất khẩu. Tuy nhiên do nhân viên khai hải quan thiếu kinh nghiệm nên đã khai sai giá trị đơn giá hóa đơn dẫn đến sai giá trị hợp đồng. Cụ thể nhân viên đã không đổi đơn giá từ Nhân Dân Tệ ra Đô la nên đã dẫn đến sai sót. Sau khi lô hàng được thông quan và hàng hóa đã lấy về kho thì kế toán phát hiện ra sai sót về giá. Chúng tôi đã làm công văn theo mẫu số 03 về khai sửa tờ khai nhập khẩu kèm theo tờ khai sửa AMA và truyền lên hệ thống dịch vụ công trực tuyến. Chi cục Hải quan có đề nghị công ty cung cấp chứng từ thanh toán. Tuy nhiên, do công ty chưa thanh toán nên hiện chúng tôi không có chứng từ đó. Xin hỏi cách giải quyết cho trường hợp này. Doanh nghiệp đã tự phát hiện ra sai sót trước 60 ngày sau thông quan và trước khi cơ quan hải quan thanh tra, kiểm tra. Liệu có bị phạt theo điều 10, nghị định số 127/2013/NĐ-CP hay không?

Ngày gửi: 17/10/2019 - Trả lời: 21/10/2019

Tên doanh nghiệp: Công ty TNHHXHL

Địa chỉ: Vu Chinh - Email : trongtanxhl@gmail.com

Vướng mắc của công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ điểm b.2 khoản 1 Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 được sửa đổi, bổ sung tại khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định:

Điều 20. Khai bổ sung hồ sơ hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu

1. Các trường hợp khai bổ sung

Trừ các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan không được khai bổ sung quy định tại mục 3 Phụ lục II ban hành kèm Thông tư này, người khai hải quan được khai bổ sung các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan trong các trường hợp sau:

b) Khai bổ sung sau khi hàng hóa đã được thông quan:

Trừ nội dung khai bổ sung liên quan đến giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu; kiểm tra chuyên ngành về chất lượng hàng hóa, y tế, văn hóa, kim dịch động vật, sản phẩm động vật, thực vật, an toàn thực phẩm, người khai hải quan thực hiện khai bổ sung sau thông quan trong các trường hợp sau:

b.1) Người khai hải quan, người nộp thuế xác định có sai sót trong việc khai hải quan thì được khai bổ sung hồ sơ hải quan trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan nhưng trước thời điểm cơ quan hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan, thanh tra;

b.2) Quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan và trước khi cơ quan hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan, thanh tra, người khai hải quan, người nộp thuế mới phát hiện sai sót trong việc khai hải quan thì thực hiện khai bổ sung và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Như vậy, tham khảo nội dung các quy định trên trường hợp khai bổ sung trong thời hạn 60 ngày của Công ty sau thông quan sẽ không bị xử lý vi phạm theo quy định. Tuy  nhiên, nếu Công ty không cung cấp được chứng từ thanh toán cơ quan Hải quan sẽ không chấp nhận nội dung khai bổ sung của Công ty và tuỳ tình tiết, mức độ và có liên quan đến chính sách thuế đối với hàng hóa đã thông quan hay không mà Chi cục Hải quan sẽ xem xét xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 7 hoặc Điều 8 Nghị định 127/2013/NĐ-CP, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 45/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

Công ty tham khảo quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.