Xuất khẩu mật rỉ đường (molasse sugar cane)

Câu hỏi: 21288:

DN muốn xuất khẩu mặt hàng mật rỉ đường (molasse sugar cane) dùng để sản xuất phân bón có cần xin giấy phép, kiểm tra chất lượng, kiểm dịch thực vật hay an toàn thực phẩm không, thủ tục bao gồm những gì?

Ngày gửi: 30/01/2019 - Trả lời: 01/02/2019

Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH SẢN XUẤT VÀ DỊCH VỤ BIOZYM

Địa chỉ: 66/12/4 Phan Huy Ích, Phường 15, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh - Email : nguyet.ixp@biozym.vn

Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

Mặt hàng Mật rỉ đường không thuộc danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu hay xuất khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ nên được phép xuất khẩu như hàng hoá thông thường.

    Theo đó, để xuất khẩu đề nghị Công ty tham khảo quy định nêu trên để làm thủ tục xuất khẩu cho lô hàng nêu trên. Công ty nên nắm thông tin chính sách quản lý hàng hoá nước nhập khẩu về kiểm dịch thực vật, kiểm tra chất lượng… nước nhập khẩu để chuẩn bị trước nhằm tránh vướng mắc.

   Thủ tục và hồ sơ hải quan thực hiện theo Điều 16, Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015 của Bộ Tài chính và khoản 5, 7 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 04 năm 2018.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website của Cục Hải quan Đồng Nai theo địa chỉ: www.dncustoms.gov.vn.